संदीप कांबळे, विशेष प्रतिनिधी
कामठी :- समाजसुधारक, कर्मवीर व धर्मरक्षक बाबूजी हरिदास आवळे यांच्या ५५ व्या पुण्यतिथीनिमित्त कर्मवीर हरिदास आवळे बाबू प्रतिष्ठानच्या वतीने आंबेडकर मिशन हॉल, नागपूर येथे एका विशेष कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आले. या कार्यक्रमात डॉ. जयंत कुमार रामटेके, प्राध्यापक, सेठ केसरीमल पोरवाल महाविद्यालय, कामठी यांनी संपादित केलेल्या “थैंक यू बाबासाहेब” या ग्रंथाचे विमोचन करण्यात आले. या ग्रंथाचे प्रकाशन संस्कृती पब्लिकेशन, लातूर यांनी केले असून, त्याचा ISBN क्रमांक 978819631636 आहे. या पुस्तकात एकूण १९६ पृष्ठे असून त्यामध्ये इंग्रजीत १२, हिंदीत ६ आणि मराठीत ५ अध्याय समाविष्ट आहेत.
या ग्रंथाच्या मुखपृष्ठाचे अनावरण केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग राज्यमंत्री नितीन गडकरी यांनी आपल्या शुभेच्छा संदेशासह पूर्वीच केले होते. या ग्रंथात विविध लेखांद्वारे डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या मानवकल्याणकारी महान कार्यांसह त्यांच्या भूमिकेचे आणि योगदानाचे चिंतन करण्यात आले आहे. देश-विदेशातील अनेक विद्वानांनी आपल्या संशोधित लेखांच्या माध्यमातून “थैंक यू बाबासाहेब” म्हणून कृतज्ञता व्यक्त केली आहे.
कार्यक्रमाच्या प्रस्ताविकेत डॉ. जयंत कुमार रामटेके यांनी या ग्रंथाच्या माध्यमातून डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्याप्रती कृतज्ञता व्यक्त केली. त्यांनी सांगितले की, “ही पुस्तक बाबासाहेबांना समर्पित श्रद्धांजली आहे, जी त्यांच्या विचारांना आणि संघर्षाला समजून घेण्यास मदत करेल.”
कार्यक्रमाचे विशेष अतिथी डॉ. पुरणचंद्र मेश्राम (माजी कुलसचिव, राष्ट्रसंत तुकडोजी महाराज नागपूर विद्यापीठ, आंबेडकरी विचारवंत आणि सचिव – आवळे प्रतिष्ठान) यांनी डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या विचारांवर आणि कर्मवीर धर्मरक्षक बाबूजी हरिदास आवळे यांच्या योगदानावर प्रकाश टाकला. त्यांनी “थैंक यू बाबासाहेब” या ग्रंथाच्या प्रकाशनाला एक महत्त्वाचे पाऊल म्हणून संबोधले, ज्यामुळे तरुणांना आंबेडकरी विचारधारेशी जोडता येईल.
कार्यक्रमाचे मुख्य वक्ते प्रा. डॉ. विकास जांभुळकर (विभाग प्रमुख, राज्यशास्त्र विभाग, राष्ट्रसंत तुकडोजी महाराज नागपूर विद्यापीठ यांनी कर्मवीर हरिदास आवळे यांच्या आंबेडकरवादी विचारांचे विश्लेषण केले.
कार्यक्रमाच्या अध्यक्षस्थानी विनायकराव जामगडे (आंबेडकरी विचारवंत, अध्यक्ष – कर्मवीर हरिदास आवळे बाबू प्रतिष्ठान, नागपूर) होते. त्यांनी डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर आणि कर्मवीर हरिदास आवळे बाबू यांच्या विचारसरणीची आजच्या काळातील उपयुक्तता स्पष्ट केली.
या प्रसंगी अॅड. मयुख आवळे (अॅडव्होकेट हरिदास आवळे बाबू यांचे नातू), प्राचार्य डॉ. रुबिना अन्सारी, प्रा. डॉ. जितेंद्र साजवी तागडे (इतिहास विभागप्रमुख, सेठ केसरीमल पोरवाल महाविद्यालय, सल्लागार समिती सदस्य, समाजकार्य महाविद्यालय, कामठी) तसेच अनेक प्राध्यापक, समाजातील मान्यवर, विद्वान, पत्रकार आणि सामाजिक कार्यकर्ते मोठ्या संख्येने उपस्थित होते.